Home / அரசியல் / கூடங்குள அணு உலை எதிர்ப்பு ‍- ஓவியக் கண்காட்சி

கூடங்குள அணு உலை எதிர்ப்பு ‍- ஓவியக் கண்காட்சி

அ.மு.செய்யது

கலைஞன் தான் உலகின் முதல் கலகக்காரனாக இருந்திருக்க வேண்டும் என்ற கலகக்குரலோடு தனது தாடியையும் தூரிகையையும் நீவிவிட்டவாறு, முதல் அணு உலை எதிர்ப்பு வண்ணத்தை பலகைகளில் பதிவு செய்ய தொடங்கினார் ஓவியர் வீரசந்தானம். அருகிலிருந்தவரின் கைரேகைகளை தனது ஓவியத்திற்காக கவர்ந்து கொண்டார். அனைவரது வண்ணங்களிலும் எதிர்ப்பும் இரத்தமும் வாழ்வும் சாவும் ஏகாதிபத்தியமும் சுரண்டலும் வறட்சியும் மலர்ச்சியும் சுடுகாடுகளும் கல்லறைகளும் மற்றும் அணு உலைகளும் குழைத்து குழைத்து நிறைந்திருந்தன.

டிராஸ்கி மருது, வீரசந்தானம், முகிலன், அரஸ், சீனிவாசன் ஓவியக்கல்லூரி ஆசிரியர்கள், மாணவர்களான சி.வெங்கடேசன், அரும்பு ப.குமார், அல்ஃபோன்ஸ் உள்ளிட்ட 30 ஓவியக்கலைஞர்கள் நேற்று லயோலா கல்லுரியில் காலை பத்து மணிக்கு கூடுவதாக உறுதி பூண்டு, கூடன்குள அணு உலையை எதிர்த்து ஓவியங்களாய் தீட்டத்துவங்கினர். வரைந்து முடிக்கப்பட்ட ஓவியங்கள் மேடையில் ஒவ்வொன்றாய் கண்காட்சிக்கு வைக்கப்பட்டன.

ஓவியர் டிராஸ்கி மருது, கூடன்குள அணு உலை எதிர்ப்பை பெண்களின் போராட்டமாக இரத்த நிறப்பின்னணியில் தனது ஓவியத்தில் அழுத்தமாக சித்தரித்திருந்தார். ஓவியர் அரஸ், பல கைகள் இணைந்து மன்மோகனின் கைகளை கூடன்குள அணு உலையை கூடாது என முடுக்கி விடுவதாக தனது ‘கை’வண்ணத்தில் சொல்லியிருந்தார்.கூடன்குள அணு உலைகளை தமிழகத்தின் கல்லறைகளாகவும் மன்மோகனை சாவி கொடுக்கப்பட்டு இயங்கும் பொம்மையாகவும் காட்ட கார்ட்டூனிஸ்ட் குமுதம் பாலா தவறவில்லை.

ஓவியர் அரும்பு ப‌.குமார், ஓவிய‌க்க‌ல்லூரி ப‌குதி நேர‌ ஆசிரிய‌ர், ஓவிய‌த்தோடு சில க‌ருத்துக‌ளையும் ந‌ம்மிடையே ப‌கிர்ந்து கொண்டார். க‌லை க‌லைக்காக‌ அன்றி ம‌க்க‌ளுக்காக‌ என்றால் எந்த‌ ம‌க்க‌ளுக்காக‌? பெரும்பான்மையான‌ உழைக்கும் ம‌க்க‌ளுக்காகவா? இல்லை அவ‌ர்க‌ளை சுர‌ண்டி பிழைக்கும் முத‌லாளிக‌ளுக்கா? ஹிரோஷிமா, நாகசாகியில் த‌ப்பிப்பிழைத்த‌ ஓவிய‌ர்க‌ள் அக்கொடூர‌ங்க‌ளை பின்னாளில் ஓவிய‌ங்க‌ளில் ப‌திவு செய்த‌தை நினைவு கூர்ந்தார். அத்த‌கைய‌ கொடுமைகளை இனியாவது கூடன்குளத்தில் நிகழாது த‌டுக்க‌ வேணும் இத்தகைய‌தொரு முகாமை ந‌ட‌த்த‌ வேண்டிய‌த‌ன் அவ‌சிய‌த்தை உண‌ர்த்தினார். பெரும்பாலான‌ வெகுஜ‌ன‌ ஊட‌க‌ங்க‌ள் ம‌க்க‌ளின் உண‌ர்வு ம‌ட்ட‌த்திலிருந்து எழும் க‌லைஞ‌ர்க‌ளை அங்கீக‌ரிப்ப‌தில்லை என்ப‌தோடு அவ‌ர்க‌ளை வேண்டுமென்றே இருட்ட‌டிப்பு செய்வ‌த‌ன் கோப‌ம் அவ‌ருக்கிருந்த‌து.

அல்ஃபோன்ஸ், ஓவிய‌க்க‌ல்லூரி மாண‌வ‌ர், கூட‌ன்குள‌ அணு உலை செய‌ல்ப‌ட‌த் தொட‌ங்கினால், இந்திய‌ இல‌ங்கை மின்சார‌ ஒப்ப‌ந்த‌ப்ப‌டி, கூட‌ன்குள‌ அணு உலை மின்சார‌ம் இல‌ங்கைக்கு நேர‌டியாக‌ விநியோகிக்கப் ப‌டப் போவ‌தை சூச‌க‌மாக‌ த‌ன‌து ஓவிய‌த்தில் தெரிவித்திருந்தார்.மீன‌வ‌ர்க‌ளை துப்பாக்கிக‌ள் கொண்டு அவ‌ர்க‌ள‌து வாழ்வாதார‌த்தை இந்திய‌ அர‌சு விர‌ட்டிய‌டிப்ப‌தாயும் அவ‌ருடைய‌ ஓவிய‌ம் சித்த‌ரிக்க‌ப்ப‌ட்டிருந்த‌து.

ஓவிய‌க்க‌லைஞ‌ர்க‌ளோடு பார்வையாள‌ர்க‌ளாக‌ க‌ல‌ந்து கொண்ட ‘உச்சித‌னை முக‌ர்ந்தால்’ இய‌க்குன‌ர் புக‌ழேந்தி, ம‌.க‌.இ.க‌ தோழ‌ர் வீராச்சாமி அவ‌ர்க‌ளுடைய‌ எண்ண‌ங்க‌ளை ந‌ம்மோடு ப‌கிர்ந்து கொண்ட‌ன‌ர்.ஓவிய‌ர் அர‌ஸ், இய‌க்குன‌ர் புக‌ழேந்தியை ஒலிபெருக்கியில் பேச‌ அழைத்தார். அவருடைய கருத்துகளிலிருந்து,

“போபால் விஷ‌வாயு க‌சிவின் போது எத‌ற்காக‌ சாகிறோம் என‌த்தெரியாம‌லே உயிரை இழந்தனர் அவ்வூர் மக்கள். மீத்தைல் ஐசோசயனேட் வாயு வானில் பல்கி பெருகும் போது எத்திசையில் ஓடவேண்டும் என தெரியாத மக்களாய் அவர்கள் இருந்தனர். அந்த வாயு படாலேக் என்ற ஏரியை கடந்த போது, நீரின் அடர்த்தி வாயுவின் வீரியத்தை குறைத்து உறிஞ்சுக்கொண்டது.இந்த படாலேக்கை தாண்டி 15 காங்கிரசு அமைச்சர்களின் வீடுகள் இருந்தன. இந்த அமைச்சர்கள் மட்டும் அன்று உயிரை இழந்திருந்தால், அந்த மக்களுக்கு என்றோ நஷ்ட ஈடு கிடைத்திருக்கும்.யூனியன் கார்பைடின் முதலாளி வாரன் ஆண்டர்சன் அமெரிக்காவில் தஞ்சம் அடையுமுன் தூக்கில் தொங்கியிருப்பான்.இந்த துயர சம்பவம் மீண்டும் கூடன்குளத்தில் நிகழாதிருக்க வேண்டும்.கூடன்குளம் ஒரு கடலோரத்தில் அமைய வேண்டுமாயின் சென்னையின் மெரினா கடற்கரையோரம் அமைய மக்கள் சம்மதிப்பார்களா ? போயஸ் கார்டனிலோ கோபாலபுரத்திலோ ஏன் ஒரு அணு உலை செய்யக்கூடாது ? கூடன்குளம் மக்கள் மட்டும் என்ன புழு பூச்சிகளா? இளிச்சவாயர்களா ?”

தோழர் வீராச்சாமி இன்னும் விரிவாக கருத்துகளை பகிர்ந்து கொண்டார். வரையப்பட்ட‌ ஓவியங்கள் குறித்தான தீர்க்கமான பார்வை அவரிடமிருந்தது. கூடன்குள அணு உலை எதிர்ப்பை சித்தரித்ததோடு அதன் பின்னாலிருக்கும் அரசியலையும் கலந்திருக்க வேண்டுமென தன் ஏக்கங்களைச் சொன்னார்.

‘கூட‌ன்குள‌ம் ம‌க்கள் உண‌ர்வூட்ட‌ப்ப‌ட்ட‌வ‌ர்க‌ளாக இருக்கின்ற‌ன‌ர். அறிவூட்டப்பட்டவர்களாக இருக்கின்றனர். எத‌ற்காக‌ சாகிறோம் என‌த் தெரியாம‌லே இற‌ந்து ம‌டிந்த‌ போபால் ம‌க்களைப் போல‌ன்றி, கூட‌ன்குள‌ ம‌க்க‌ள் குழந்தைக‌ள் முத‌ல் பெரிய‌வ‌ர்க‌ள் வ‌ரை அணு உலைக‌ளின் ஆப‌த்துக‌ளையும் பின்னாலிருக்கும் அர‌சிய‌ல் அறிவையும் பெற்றிருக்கின்ற‌ன‌ர். அதிகார‌ ப‌ல‌ம் கொண்டு துப்பாக்கி முனையில் அப்போராட்ட‌த்தை ஒடுக்கி விட துடிக்கிறது இந்திய‌ அரசு. இந்த ஆணவத்திமிர் எங்கிருந்து வருகிறது. அது மற்ற மாவட்ட மக்களின் செயலற்ற தன்மையும் அரசியலற்ற தன்மையையும் வலுவாக புரிந்து வைத்திருப்பதனால் உருவான திமிர். இந்த போக்கை எப்ப‌டி முறிய‌டிப்ப‌து? ம‌த்திய‌ அர‌சும் மாநில‌ அர‌சும் க‌ட்ட‌மைத்த‌ போலி பொது புத்தியை எப்ப‌டி உடைப்ப‌து? அத‌ற்கு இது போன்ற‌ முகாம்க‌ள் அவ‌சிய‌ப்ப‌டுகின்ற‌ன. அணு உலைகளின் எதிர்ப்பை பதிவு செய்தலும் அதன் விளைவுகளையும் மக்களிடையே பேச‌ வேண்டும். இது ஒரு செய்தி. ம‌க்க‌ளிடையே கொண்டு சேர்க்க‌ப்ப‌ட‌ வேண்டிய‌ செய்தி. எப்ப‌டியாவ‌து கொண்டுபோய் சேர்க்க‌ வேண்டும். அவ‌ச‌ரமாய்ச் சேர்க்க‌ப்ப‌ட‌ வேண்டும். ம‌.க‌.இ.க‌ பொதுக்கூட்ட‌த்தில் கூட‌ன்குள‌ ம‌க்க‌ளை பேச‌ வைத்த‌து போல‌ மாநில‌மெங்கும் அவ‌ர்க‌ளை பேச‌ வைக்க‌ வேண்டும். அத‌ற்கு உண‌ர்வெழுச்சியின் அடிப்ப‌டையில் உழைக்கும் இத்த‌கைய‌ க‌லைஞ‌ர்க‌ளின் ப‌ங்கு அவ‌சிய‌மாகிற‌து.’

தீட்டப்பட்ட ஓவியங்களை மாநிலமெங்கும் பள்ளி,கல்லூரிகள் மற்றும் பொது மக்கள் பார்வைக்கு எடுத்து செல்லப்படும் என்று ஒருங்கிணைப்பாளர்கள் தீர்மானித்தனர்.

– அ.மு.செய்யது (சேவ் தமிழ்ஸ்)

About விசை

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*